ข่าว:

@SX4 Club Thailand
ภาพมิตตี้งครั้งที่ 1 ภาพมิตตี้งครั้งที่ 2 กิจกรรมมอบเครื่องกีฬา ภาพมิตตี้งครั้งที่ 3
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sx4 เราติด NVG แบบแคปซูล ไว้ใต้ท้องรถได้ไหมครับ  (อ่าน 2216 ครั้ง)
kittisak
Sr. Member

น้องหมั่นโถ ^_^

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:53:08 PM »

เห็นเพื่อน ติดแต่ LPG ถังโดนัทกัน พวกสวิฟก็ติดLPG ถังโดนัท
เลยอยากรู้ sx4 ว่าจะติด NGV มั่งได้ไหมครับ
ถังแบบแคปซูล ลูกไม่ใหญ่มาก ไว้ใต้ท้องรถ  คือที่บ้านไม่อยากให้ติด แก๊ส (แต่ถ้ายังดื้ออยากจะติด เค้าบอกว่าอยากให้ติด NGV มากกว่า LPG)
เรื่องปั๊มเติมไม่มีปัญหาครับ เพราะมีใกล้ๆบ้าน NGVเป็น 10ๆ ปั๊ม (พอดีอยู่แถวแนวท่อก๊าซ yoyo084) ทั้งขาไปแล้วกลับ ไม่ต้องรอนาน
ติดแบบไหนดีกว่ากัน LPG หรือ NGV   yoyo085 คิดไม่ตก
หรือเติมน้ำมันต่อไปดีเนี้ย โอ้ย ปวดตับ เอ้ยปวดหัว  yoyo009
หนึบหนับ
Global Moderator
Hero Member

085-9591911 21491911

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:25:29 PM »

NGV ถูกกว่าก็จริงแต่โดยสภาพโดยรวมเชื่อเถอะ อย่าติด.... yoyo081

ตัวแรกควรเป็น LPG. เหตุผลส่วนตัวที่รู้ลึกซึ้งนะครับ yoyo020 yoyo020

NGV. ผมเองเคยเป็นผู้รับเหมาช่วงติดตั้งกว่ายี่สิบสถานีครับ...

เชื่อเถอะให้มันดีกว่านี้ค่อยติดก็ได้ ไม่ช้าไปหรอก

LPG.อยู่กับชาติไทยมาเกินยี่สิบปีแล้ว มีอุบัติเหตุกี่ครั้ง

คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ และเหตุมาจากอะไร.....คิดให้ลึกซึ้งครับ

yoyo055"เพื่อนดีดี หายาก หากเสาะหา...เพื่อนบ้าบ้า หาง่าย ไม่หน่ายหนี
เพื่อนเฮงซวย มีมาก ไม่อยากมี...เพื่อนตายนี่ หายากสุด ขุดไม่เจอ"
GS8444
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:41:10 PM »

รถคันเก่าผมติด NGV มีเรื่องให้ปวดใจดังนี้คับ 1.ต่อคิวรอเติมก๊าชนานเสียเวลาพอจะถึงคิวบางทีก็ก๊าชหมดซะงั้น 2.รถวิ่งไม่ค่อยออกเท่าไรเร่งไม่ค่อยขึ้น 3.ก๊าชหมดเร็วร้อยกว่าโลก็หมดแล้วก็ต้องมารอเติมก๊าชใหม่ซึ่งก็นานเหมือนเดิม เป็นวัฎจักรวนเวียนให้หน้าปวดใจอย่างยิ่งสำหรับการติด NGV   yoyo070        SX4 คันใหม่นี้ผมติดถังโดนัท LPG 1.อัตราเร่งใกล้เคียงน้ำมัน 2.หาเติมแก๊สง่ายสบายไม่ต้องรอคิวนาน ไปต่างจังหวัดมีให้เติมตลอด  yoyo089 ส่วนจะติดแคปซูลใต้ท้องผมว่าไม่หน้าจะติดได้คับเพราะรถไม่สูงมากและบริเวณใต้ท้องเป็นช่องใส่ยางอะไหล่ไม่หน้ามีพื้นที่พอนะคับ ยังไงก้ลองเช็คดูอีกที่ก็ได้คับเผื่อมีทางติดได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 10:53:00 PM โดย GS8444 » บันทึกการเข้า

...KEEP WALKING...

หนึบหนับ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:34:42 PM »

yoyo087 yoyo087 yoyo087  LPG. มาแล้ว   yoyo087 yoyo087 yoyo087 yoyo087

yoyo055"เพื่อนดีดี หายาก หากเสาะหา...เพื่อนบ้าบ้า หาง่าย ไม่หน่ายหนี
เพื่อนเฮงซวย มีมาก ไม่อยากมี...เพื่อนตายนี่ หายากสุด ขุดไม่เจอ"
5X4
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:56:31 AM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าไม่ได้วิ่งเยอะจริง อย่าติดเลยทั้ง NGV & LPG  yoyo074

ถ้าต้องติดผมว่า NGV ดีกว่า นะครับ เหตุผลเรื่องแรกคือ Concept การใช้ LPG ในภาคขนส่งมันไม่สมควรตั้งแต่แรกแล้ว
ราคาในปัจจุบันที่ว่าถุกก็เพราะราคาในบ้านเรามันบิดเบือนจากตลาดโลก ในระยะยาว LPG ภาคขนส่งคงต้องขึ้นราคาไปเรื่อยๆ
ส่วน NGV (ชาวโลกเค้าเรียก CNG นะครับ) มันเป็นก๊าชโมเลกุลเล็ก ทำอะไรอย่างอื่นไม่ได้นอกจากเผาเป็นเชื้อเพลิง เอามาใช้ภาคขนส่งก็น่าจะเป็นเชื้อเพลิงที่มีอนาคต
ราคาก็จะแปรผันตาม Demand & Supply ของภาคขนส่งนี่แหละ

ทีนี้เรื่องความปลอดภัย ผมอธิบายดังนี้นะครับ อันใหนปลอดภัยกว่าลองพิจารณาดูเองนะ

NGV หรือ CNG ตัว C มันย่อมาจาก Compressed ครับ อธิบายแบบชาวบ้านคือ มันเป็นก๊าซที่เบาๆความหนาแน่นต่ำ
ถ้าจะเก็บแบบไม่ต้องอัดไม่มีแรงดัน ถังใหญ่เท่าแทงค์น้ำวิ่งได้ไม่กี่โล การใช้งานจริงก็เลยต้องอัด ความดันสูงมาก
ข้อดี เป็นก๊าซเบา หากรั่วแป๊ปเดียวระเหยหมดถัง โอกาสติดไฟต่ำ
ข้อเสีย ถ้าถังไม่ได้มาตราฐาน แตก ระเบิดที่กระจายครับ เละแน่เพราะความดันสูงครับ

LPG ตัว L มันย่อมาจาก Liquid ครับ อธิบายง่ายๆคือมันเก็บในถังอยุ่ในรูปของเหลว ค่าพลังงานสูงกว่า โดยรวมเป็นเชื้อเพลิงที่ดีกว่าครับ
(แต่จริงๆผมเสียดาย เพราะ LPG มันน่าจะเอาไปทำอะไรอย่างอื่นที่มีประโยชน์กว่าเผาเป็นเชื้อเพลิง...)
ข้อดี ระเบิดยาก ความดันต่ำ
ข้อเสีย ถ้ารั่ว ของเหลวก็ไหลนอง รอติดไฟ โอกาสติดไฟสูงกว่า NGV เยอะ ถ้าติดไฟก็... คงจำเรื่องแถวเพชรบุรีตัดใหม่ได้นะครับ อันนั้นก็ LPG

สรุป ความปลอดภัยส่วนใหญ่อยู่ที่การติดตั้งอุปกรณ์ เพราะมันก็มีอันตรายกันทั้งคู่นั้นแนหละ แต่ก็แค่อันตรายกันคนละด้าน yoyo009
ถ้าเอา LPG ก็หาร้านดีๆ ตรวจระบบบ่อยๆหน่อย หรือถ้าตัดสินใจเป็น NGV หาถังดีๆนะครับ อย่างกกับค่าถังโดยเด็ดขาด yoyo048

ลองตัดสินใจดูนะครับ

He who fights with monsters should look to it that he himself does not become a monster.
Pladao
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:29:08 AM »

ตอบเหมือนคุณระเริง ความเห็นที่1
เคยศึกษาแต่ยังไม่เคยติด NGV เพราะเลือกติด LPG ไปแล้ว
ความเห็นส่วนตัวของแต่ละคน ชอบอันไหนก็ติดเลย เพราะยังไงก็ดีกว่าน้ำมันอยู่แล้ว
ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่เคยใช้แก๊สมาก่อนเลย ก็แนะนำให้ลองใช้ LPG ดูก่อนสำหรับรถคันแรก
หาความรู้เพิ่มเติมได้ที่เวบ www.gasthai.com ครับ  yoyo073
kittisak
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:33:58 AM »

คือตอนนี้ค่าน้ำมันเดือนละ 7-8000 นี่ไม่รู้ว่าแบบนี้เยอะหรือเปล่า (คิดที่ลิตรละ 39 บาท)
 จริงๆอยากติด NGV แต่ว่าไม่มีที่วางถัง yoyo085 เพราะด้านหลังมันแคบ
เลยต้องทำใจ ถ้าจะติดคงต้องเป็นแบบโดนัท แต่ก็ยังกังวลเรื่องความปลอดภัย
ถ้าเรามั่นดูแลเป็นพิเศษ มันจะมีอะไรต้องระวังไหม (พอดีที่บ้านเค้าค่อนข้างซีเรียสเรื่องความปลอดภัย มากกว่าเสียดายเงินค่าแก๊ส แต่ผมคิดๆแล้วก็เสียดายครับ เก็บเงินเอาไว้ทำอย่างอื่น น่าจะดีกว่า ถ้าเครื่องพังจริง คงเอาเงินต้องนี้มาซ่อมเครื่องได้แล้วละ  yoyo060จริงๆแผนการถ้าเครื่องพังแล้วเปลี่ยนเครื่องใหม่ วางสัก 1800-200 ให้มันแรงซะใจกว่านี้ yoyo081)

เท่าที่หาข้อมูลมา คิดว่าอยากติดร้านแถวๆบ้าน เพราะมีไรจะได้แวะไปแก้ไขได้สะดวก
หามามีร้านโอสุนี้ดูดี มีมาตราฐานหน่อย http://www.osu.co.th ใกล้บ้านมาก แค่ 10นาทีถึง
ไม่รู้ใครเคยไปติดมามั่ง แต่หน้าเว็บมีโชว์รูป sx4 ด้วยนะ

อุปกรณ์ประมาณนี้ โอเคไหมครับ

kittisak
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:35:07 AM »

ที่ร้านมีแบบติดโดนัทไว้ใต้ท้องรถด้วย ไม่รู้ไว้ใต้ท้องกับ บนที่วางยางอไหล่ อันไหนดีกว่า ปลอดภัยกว่าครับ
หนึบหนับ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:29:45 AM »

ผมพูดหน้าเว็ปฯ ไม่ได้ครับ เรื่อง NGV. ใครจะอ้างอะไรหรือรู้อะไรมาก็ไม่ว่าอะไร

ใครอยากติดก็ติดไป ไม่ว่ากัน........(ได้แต่บอกว่า...กูบอกแล้วนะ) yoyo088 yoyo088

แต่บอกได้ตอนต้นเลยว่า มันลุ่มๆดอนๆ ทางทฤษฎีน่ะดูดี แต่ทางการเมือง ไม่จบครับ yoyo081

ฟอร์ดเอสเคปเครื่อง 3,000 ของผมใช้เดือนละหมื่นต้นๆ ตอนนี้ติดแก๊สแล้ว ใช้แค่สามพี่พัน

ปัญหาคือต้องติร้านที่เชี่ยวชาญ มีผลงานดีที่บอกจากคนใช้จริง ผมเลือกจะติดเพราะรู้ว่า

อนาคต NGV. มันจะเป็นอย่างไรได้แต่มองดู ตามที่รู้มาจุดจบอาจจะดีก็ได้ (แล้วแต่รัฐบาล)

NGV. เริ่มต้นอย่างไรล่ะที่มันเริ่มมีขึ้นมาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 11:35:00 AM โดย ระเริง » บันทึกการเข้า

หนึบหนับ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:36:49 AM »

คือตอนนี้ค่าน้ำมันเดือนละ 7-8000 นี่ไม่รู้ว่าแบบนี้เยอะหรือเปล่า (คิดที่ลิตรละ 39 บาท)

ถ้าค่าน้ำมัน  มันกินเงินเดือนถึงหนึ่งในสามละก็ ติดเลยครับ... yoyo081 yoyo081

5X4
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 03:55:25 PM »

ลองคิดเล่นๆกันนะครับ ปกติ SX4 กินน้ำมันประมาณ 13 โลลิตร (ขึ้นกับการขับขี่)
ถ้าติด NGV หน่วยเป็นกิโลกรัม ประมาณหยาบๆต่อกิโลกรัมมันจะมากกว่าน่ำมันต่อลิตรประมาณ 15% สรุปก็ประมาณ 15 โลลิตร
น้ำมัน 39 บาท ก็ ประมาณ 3 บาทต่อโล NGV 16 บาท (หรือจะเอา 9 บาทตอนนี้ก็ได้ครับ) ก็ประมาณ 1 บาทต่อโล ต่างกันประมาณ 2 บาทต่อโล

ถ้าวิ่งเดือนละ 2,500 โล ก็จะประหยัดเดือนละ 5,000 บาท yoyo063

ที่นี่ก็ขึ้นอยู่กับว่า 5,000 บาทของคุณมันมีนัยแค่ใหน เพราะมันต้องแลกกับ การสึกหรอของเครื่องยนต์ เนื้อที่รถที่หายไป (ติดโดนัท ยางอะไหล่ก็หาย) ความสนุกสนานในการขับรถ เสียเวลาจอดเติมก๊าซบ่อยๆ (คิดดูนะครับลงขึ้นเหนือลงใต้ซัก 800 โล จอดเติม 5รอบ รอบละ 15 นาทีถ้าโชคดี เสียเวลาชัวโมงเศษแล้ว และถ้าคุณขับไกลจากกรุงเทพมาก โอกาสก๊าซหนด หรือคิวยาวววววว สูง)

และสุดท้ายก็แลกกับความปลอดภัยของคุณและครอบครัวที่น้อยลง

ถ้าคุณประหยัดรายจ่ายอื่นแทนได้ซักเดือนละ 5,000 ผมว่าอย่าติดเลยครับ yoyo062

He who fights with monsters should look to it that he himself does not become a monster.
ฅน..บ้าขี่ซู !!
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 07:19:04 PM »

บ้านผมอยู่ ถนนนิมิตรใหม่ แนวท่อก๊าซ CNG วิ่งขนานกับถนนเส้นนี้ มีปั๊ม CNG ตลอดทั้งช่วงต้น ช่วงกลาง ช่วงปลายของถนน
เติมก๊าซได้สะดวก ไม่มีคิวยาวให้ต้องรอนาน ...

รถที่บ้านผม และของญาติพี่น้องทุกคัน ติดตั้งก๊าซ LPG ครับ...

ส่วนคำถามเรื่องติดตั้งถังใต้ท้องรถ เนื่องจาก SX4 หลุมยางอะไหล่อยู่ในตัวรถ หากนำถังก๊าซไปติดข้างใต้ ระดับจะห้อยต่ำมาก

จนมองเห็นถังทั้งใบ ต้องทำการ์ดเหล็กครอบ แต่ถึงจะติดตั้งเข้าไปได้ก็ตรวจสภาพไม่ผ่านแน่ๆครับ  yoyo090
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 07:22:58 PM โดย ฅน..บ้าขี่ซู !! » บันทึกการเข้า

bonus50
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 02:16:53 PM »

yoyo072 เก็บข้อมูลค่ะ เพราะตั้งใจไว้แน่วแน่ว่ารถเสร็มมะไหร่ เจอแน่ LPG  yoyo089 ขอบคุณสำหรับผู้รู้ทุกๆ ท่านที่ให้ความรู้ค่ะ  yoyo087
aey
Full Member

I'm prayngam

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:16:28 AM »

รถคันเดิม เคยติด LPG มาแล้ว ใช้รถได้ 3 ปี ประหยัดเดือนล่ะ 4000 จากเคยจ่ายค่าน้ำมัน 8000 บ้าน บอกเลยว่ารถคันปัจจุบันนี้ยอมจ่ายค่าน้ำมันแพง แลกกับความปลอดภัย ที่บอกแบบนี้เพราะเราไม่รู้ตัวหรอกว่าจะประสบอุบัติเหตุแรงหรือเปล่า ขับออกต่างจังหวัดจะเจออะไรบ้าง เรื่องค่าบำรุงรักษาเครื่องยนต์อีก ไม่ใช่ว่าอู่เค้าติดมาให้ไม่ดีน่ะค่ะ  โดยความเห็นคงยอมใช้น้ำมัน ชัวร์ๆๆ
หนึบหนับ
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:55:13 AM »

คุณ Aey ครับ สวัสดีครับถ้าใช้ SX4 ไปทักทายกันที่กระทู้ได้เลยครับ... yoyo066 yoyo066

หน้า: [1]
  พิมพ์